Average MCQ Quiz in தமிழ் - Objective Question with Answer for Average - இலவச PDF ஐப் பதிவிறக்கவும்

Last updated on Jun 13, 2025

பெறு Average பதில்கள் மற்றும் விரிவான தீர்வுகளுடன் கூடிய பல தேர்வு கேள்விகள் (MCQ வினாடிவினா). இவற்றை இலவசமாகப் பதிவிறக்கவும் Average MCQ வினாடி வினா Pdf மற்றும் வங்கி, SSC, ரயில்வே, UPSC, மாநில PSC போன்ற உங்களின் வரவிருக்கும் தேர்வுகளுக்குத் தயாராகுங்கள்.

Latest Average MCQ Objective Questions

Average Question 1:

ஒரு யோகா மையத்தில், 60% உறுப்பினர்கள் ஆண்கள் மற்றும் 40% உறுப்பினர்கள் பெண்கள். ஆண்களின் சராசரி வயது 55 ஆகவும், பெண்களின் சராசரி வயது 45 ஆகவும் இருந்தால், அனைத்து உறுப்பினர்களின் சராசரி வயது (ஆண்டுகளில்) என்ன?

  1. 49
  2. 48
  3. 50
  4. 51

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 51

Average Question 1 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டது:

ஆண்களின் சதவீதம் = 60%

பெண்களின் சதவீதம் = 40%

ஆண்களின் சராசரி வயது = 55 ஆண்டுகள்

பெண்களின் சராசரி வயது = 45 ஆண்டுகள்

பயன்படுத்தப்படும் சூத்திரம்:

எடையுள்ள சராசரி வயது = (ஆண்களின் சதவீதம் × ஆண்களின் சராசரி வயது + பெண்களின் சதவீதம் × பெண்களின் சராசரி வயது) / 100

கணக்கீடு:

எடையுள்ள சராசரி வயது = (60 × 55 + 40 × 45) / 100

⇒ எடையுள்ள சராசரி வயது = (3300 + 1800) / 100

⇒ எடையுள்ள சராசரி வயது = 5100 / 100

⇒ எடையுள்ள சராசரி வயது = 51

∴ சரியான பதில் விருப்பம் (4).

Average Question 2:

ஐந்து எண்களின் கூட்டுத்தொகை 655 ஆகும். முதல் இரண்டு எண்களின் சராசரி 76 மற்றும் மூன்றாவது எண் 106. மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரியைக் கண்டறியவும்?

  1. 183
  2. 182
  3. 198.5
  4. 199.5

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 198.5

Average Question 2 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டவை:

ஐந்து எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 655

முதல் இரண்டு எண்களின் சராசரி = 76

மூன்றாவது எண் = 106

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

சராசரி = (எண்களின் கூட்டுத்தொகை) / (எண்களின் எண்ணிக்கை)

முதல் இரண்டு எண்களின் மொத்த கூட்டுத்தொகை = சராசரி x 2

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = மொத்த கூட்டுத்தொகை - (முதல் இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை + மூன்றாவது எண்)

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி = (மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை) / 2

கணக்கீடு:

முதல் இரண்டு எண்களின் மொத்த கூட்டுத்தொகை = 76 x 2

⇒ முதல் இரண்டு எண்களின் மொத்த கூட்டுத்தொகை = 152

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 655 - (152 + 106)

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 655 - 258

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 397

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி = 397 / 2

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி = 198.5

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி 198.5 ஆகும்.

Average Question 3:

8 எண்களின் கூட்டுத்தொகை 684. அவற்றின் சராசரியைக் கண்டறியவும்.

  1. 86.5
  2. 84.5
  3. 85.5
  4. 83.5

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 85.5

Average Question 3 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டவை:

8 எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 684

எண்களின் எண்ணிக்கை = 8

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

சராசரி = எண்களின் கூட்டுத்தொகை / எண்களின் மொத்த எண்ணிக்கை

கணக்கீடு:

⇒ சராசரி = 684 / 8

⇒ சராசரி = 85.5

சரியான பதில் விருப்பம் 3.

Average Question 4:

ஐந்து எண்களின் கூட்டுத்தொகை 655 ஆகும். முதல் இரண்டு எண்களின் சராசரி 78 மற்றும் மூன்றாவது எண் 103 ஆகும். மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரியைக் கண்டறியவும்?

  1. 198
  2. 199
  3. 182
  4. 181

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 198

Average Question 4 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டவை:

ஐந்து எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 655

முதல் இரண்டு எண்களின் சராசரி = 78

மூன்றாவது எண் = 103

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

சராசரி = எண்களின் கூட்டுத்தொகை / மொத்த எண்கள்

கணக்கீடு:

முதல் இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = சராசரி x மொத்த எண்கள்

முதல் இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 78 x 2

⇒ முதல் இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 156

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = மொத்த கூட்டுத்தொகை - (முதல் இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை + மூன்றாவது எண்)

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 655 - (156 + 103)

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 655 - 259

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 396

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி = மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை / 2

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி = 396 / 2

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி = 198

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி 198 ஆகும்.

Average Question 5:

ஐந்து எண்களின் கூட்டுத்தொகை 655 ஆகும். முதல் இரண்டு எண்களின் சராசரி 75 மற்றும் மூன்றாவது எண் 128 ஆகும். மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரியைக் கண்டறியவும்?

  1. 203
  2. 204
  3. 188.5
  4. 189.5

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 188.5

Average Question 5 Detailed Solution

கொடுக்கப்பட்டது:

ஐந்து எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 655

முதல் இரண்டு எண்களின் சராசரி = 75

மூன்றாவது எண் = 128

பயன்படுத்தப்பட்ட சூத்திரம்:

சராசரி = எண்களின் கூட்டுத்தொகை / மொத்த எண்கள்

கணக்கீடு:

முதல் இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = சராசரி x 2

⇒ முதல் இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 75 x 2 = 150

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = மொத்த கூட்டுத்தொகை - (முதல் இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை + மூன்றாவது எண்)

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 655 - (150 + 128)

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 655 - 278 = 377

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி = மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் கூட்டுத்தொகை / 2

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி = 377 / 2

⇒ மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி = 188.5

மீதமுள்ள இரண்டு எண்களின் சராசரி 188.5 ஆகும்.

Top Average MCQ Objective Questions

பி மற்றும் அவரது மூன்று நண்பர்களின் சராசரி எடை 55 கிலோ. P ஆனது அவரது மூன்று நண்பர்களின் சராசரி எடையை விட 4 கிலோ அதிகமாக இருந்தால், P இன் எடை (கிலோவில்) என்ன?

  1. 60
  2. 54
  3. 58
  4. 62

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 58

Average Question 6 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:

P மற்றும் அவரது மூன்று நண்பர்களின் சராசரி எடை = 55 கிலோ

P இன் எடை அவரது மூன்று நண்பர்களின் சராசரி எடையை விட 4 கிலோ அதிகம்

பயன்படுத்தப்படும் சூத்திரம்:

விதிமுறைகளின் மொத்தத் தொகை = சராசரி × விதிமுறைகளின் எண்ணிக்கை

கணக்கீடு:

P மற்றும் அவரது மூன்று நண்பர்களின் மொத்த எடை = 55 × 4 = 220 கிலோ

மூன்று நண்பர்களின் சராசரி எடை = x

ஆக, மூன்று நண்பர்களின் மொத்த எடை = 3x

P = x + 4 இன் எடை

பின்னர், (x + 4) + 3x = 220

⇒ 4x + 4 = 220

⇒ 4x = 220 - 4 = 216

⇒ x = 216/4 = 54

∴ P இன் எடை = 4 + 54 = 58 கிலோ

P இன் எடை (கிலோவில்) 58 கிலோ ஆகும்

ஒரு கல்லூரியைச் சேர்ந்த 20 மாணவர்கள் ஹோட்டலுக்குச் சென்றனர். அவர்களில், 19 மாணவர்கள் தங்கள் உணவுக்காக தலா ரூ.175 செலவழித்தனர், மேலும் 20வது மாணவர் 20 மாணவர்களின் சராசரியை விட ரூ. 19 அதிகம் செலவழித்தார். அவர்கள் செலவழித்த மொத்தத் தொகையைக் கண்டறியவும்.

  1. ரூ. 3,490
  2. ரூ. 3,540
  3. ரூ. 3,520
  4. ரூ. 3,500

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : ரூ. 3,520

Average Question 7 Detailed Solution

Download Solution PDF
கொடுக்கப்பட்டது:
 
மொத்த மாணவர்கள் = 20
 
19 மாணவர்கள் செலவழித்த தொகை = தலா 175
 
பயன்படுத்தப்படும் சூத்திரம்:
 
சராசரி செலவு = மொத்த செலவு / நபரின் மொத்த எண்ணிக்கை
 
கணக்கீடு:
 
20வது மாணவர் செலவழிக்கும் தொகை = X ஆக இருக்கட்டும்
 
கேள்வியின் படி:
 
⇒ (19 × 175 + X)/20 = X - 19
 
⇒ (3325 + X) = 20 × (X - 19)
 
⇒ 3325 + X = 20X - 380
 
⇒ 19X = 3325 + 380 = 3705
 
⇒ X = 3705/19 = ரூ.195
 
ஹோட்டலில் செலவழித்த மொத்தப் பணம் = (19 × 175) + 195
 
⇒ 3325 + 195 = ரூ.3520
 
∴ சரியான பதில் ரூ.3520.

P, Q மற்றும் R ஆகிய மூன்று நபர்களின் சராசரி வயது 24 ஆண்டுகள். S குழுவில் சேரும் போது சராசரி வயது 30 ஆண்டுகள் ஆகும். S என்ற நபரை விட 4 வயது மூத்த மற்றொரு நபர் T குழுவில் சேர்ந்தால், ஐந்து நபர்களின் சராசரி வயது ____ ஆண்டுகள் மற்றும் S இன் வயது ____ ஆண்டுகள்.

  1. 36, 51
  2. 40, 52
  3. 38, 50
  4. 34.4, 48
  5. 37, 50

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 34.4, 48

Average Question 8 Detailed Solution

Download Solution PDF

P, Q, R மற்றும் S ஆகியோரின் வயது முறையே P, Q, R மற்றும் S ஆக இருக்கட்டும்.

கொடுக்கப்பட்டது,

⇒ P + Q + R = 24 × 3

⇒ P + Q + R = 72

பிறகு,

⇒ P + Q + R + S = 30 × 4 = 120

⇒ S = 120 - 72 = 48 ஆண்டுகள்

S என்பவரின் வயது 48 ஆண்டுகள்.

⇒ T = 48 + 4 = 52 ஆண்டுகள்

ஐந்து நபர்களின் மொத்த வயது =

= 120 + 52

= 172

5 நபர்களின் சராசரி வயது = 172/5 = 34.4 ஆண்டுகள்

28 எண்களின் சராசரி 77. முதல் 14 எண்களின் சராசரி 74 மற்றும் கடைசி 15 எண்களின் சராசரி 84. 14 வது எண் விலக்கப்பட்டால், மீதமுள்ள எண்களின் சராசரி என்ன? (ஒரு தசம இடங்களுக்குச் சரி)

  1. 74.7
  2. 77
  3. 73.1
  4. 76.9

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 74.7

Average Question 9 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:

28 எண்களின் சராசரி = 77

முதல் 14 எண்களின் சராசரி = 74

கடைசி 15 எண்களின் சராசரி = 84

பயன்படுத்தப்படும் சூத்திரம்:

சராசரி = அவதானிப்புகளின் தொகை ÷ அவதானிப்புகளின் எண்ணிக்கை

கணக்கீடு:

14வது எண்ணின் மதிப்பு = (முதல் 14 எண்களின் கூட்டுத்தொகை + கடைசி 15 எண்களின் கூட்டுத்தொகை) - 28 எண்களின் கூட்டுத்தொகை

⇒ 14வது எண் = (14 × 74 + 15 × 84 - 28 × 77)

⇒ 1036 + 1260 - 2156 = 140

மீதமுள்ள 27 எண்களின் சராசரி = (28 எண்களின் கூட்டுத்தொகை - 14வது எண்) ÷ 27

⇒ (2156 - 140) ÷ 27 = 2016 ÷ 27

⇒ 74.66 அல்லது 74.7

∴ தேவையான முடிவு = 74.7
மாற்று முறை

28 எண்களின் சராசரி = 77

முதல் 14 எண்களின் சராசரி = 74

கடைசி 15 எண்களின் சராசரி = 84

முதல் 14 எண்களில் விலகல் = 74 - 77 = - 3 × 14 = - 42

கடைசி 15 எண்களில் விலகல் = 84 - 77 = 7 × 15 = 105

14வது எண் = 77 - 42 + 105 = 140

∴ மீதமுள்ள 27 எண்களின் சராசரி = (28 × 77 - 140) ÷ 27 = 74.7

ஒரு கிரிக்கெட் வீரரின் 27 இன்னிங்ஸ்களுக்கான பேட்டிங் சராசரி 47 ரன்கள். ஒரு இன்னிங்ஸில் அவரது அதிகபட்ச ஸ்கோர், அவரது குறைந்த ஸ்கோரை விட 157 ரன்கள் அதிகமாக இருந்தது. இந்த இரண்டு இன்னிங்ஸ்களையும் தவிர்த்துவிட்டால், மீதமுள்ள 25 இன்னிங்ஸ்களின் சராசரி ஸ்கோர் 42 ரன்கள். ஒரு இன்னிங்ஸில் அவரது அதிகபட்ச ஸ்கோரைக் கண்டறியவும்.

  1. 176
  2. 188
  3. 186
  4. 174

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 188

Average Question 10 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:

ஒரு கிரிக்கெட் வீரரின் 27 இன்னிங்ஸ்களுக்கான பேட்டிங் சராசரி 47 ரன்கள்.

அவரது அதிகபட்ச ஸ்கோர் அவரது குறைந்த ஸ்கோரை 157 ரன்களில் தாண்டியது.

இந்த இரண்டு இன்னிங்ஸ்களையும் தவிர்த்துவிட்டால், மீதமுள்ள 25 இன்னிங்ஸின் சராசரி 42 ரன்கள்.

பயன்படுத்தப்படும் சூத்திரம்:

சராசரி ரன் = மொத்த இன்னிங்ஸில் மொத்த ரன்/இன்னிங்ஸின் மொத்த எண்ணிக்கை

கணக்கீடு:

ஒரு கிரிக்கெட் வீரரின் 27 இன்னிங்ஸ்களுக்கான ரன் தொகை = 47 × 27 = 1269

ஒரு கிரிக்கெட் வீரரின் 25 இன்னிங்ஸ்களுக்கான ரன் தொகை = 42 × 25 = 1050

மீதமுள்ள 2 இன்னிங்ஸின் கூட்டுத்தொகை = 1269 - 1050 = 219

குறைந்தபட்ச மதிப்பெண் x ஆகவும், அதிகபட்ச மதிப்பெண் x + 157 ஆகவும் இருக்கட்டும்

கேள்வியின் படி,

x + x + 157 = 219

⇒ 2x = 219 - 157

⇒ 2x = 62

⇒ x = 31

எனவே, அதிக மதிப்பெண் = 157 + 31

⇒ 188

∴ H இன்னிங்ஸில் அதிகபட்ச ஸ்கோர் 188 ஆகும்.

ஒன்பது எண்களின் சராசரி 60 ஆகும், முதல் ஐந்து எண்களின் சராசரி 55 மற்றும் அடுத்த மூன்றின் சராசரி 65 ஆகும். ஒன்பதாவது எண் பத்தாவது எண்ணை விட 10 குறைவாகும்.எனில், பத்தாவது எண் -

  1. 80
  2. 70
  3. 75
  4. 85

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 80

Average Question 11 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டவை:

ஒன்பது எண்களின் சராசரி = 60

முதல் ஐந்து எண்களின் சராசரி = 55 மற்றும் அடுத்த மூன்று எண்களின் சராசரி = 65

பத்தாவது எண் = ஒன்பதாவது எண் + 10

பயன்படுத்தப்பட்ட கருத்துரு:

சராசரி = அனைத்து எண்களின் மொத்தத்தொகை / (எண்களின் எண்ணிக்கை)

கணக்கீடு:

ஒன்பது எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 60 × 9 = 540

முதல் ஐந்து எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 55 × 5 = 275

அடுத்த மூன்று எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 65 × 3 = 195

∴ ஒன்பதாவது எண் = (540 - 275 - 195) = (540 - 470) = 70

∴ பத்தாவது எண் = 70 + 10 = 80

Mistake Points 

நம்மிடம் 10 எண்களின் விளக்கம் உள்ளது, ஆனால் சராசரியாக 9 எண்கள் மட்டுமே

கொடுக்கப்பட்டுள்ளன. 10 வது எண்ணைக் கணக்கிட, நமக்கு ஒன்பதாவது எண் எண்

பத்தாவது எண்ணை விட 10 குறைவு என்ற உறவு உள்ளது.

எனவே 9 வது எண்ணைக் கணக்கிட்ட பிறகு, அடுத்த எண்ணைக் கண்டுபிடிக்க,

தொடர்பைப் பயன்படுத்தவும். 10 வது எண்ணின் சராசரியை எடுக்க வேண்டாம்.

ரிலையன்ஸ் நிறுவனத்தில் அனைத்து ஊழியர்களின் சராசரி ஊதியம் மாதத்திற்கு ரூ.15000 ஆகும். அதிகாரிகளின் சராசரி ஊதியம் மாதம் ரூ.45000 ஆகவும், அதிகாரிகளாக அல்லாதவர்களின் ஊதியம் மாதத்திற்கு ரூ.10000 ஆகவும் இருக்கிறது. அதிகாரிகளின் எண்ணிக்கை 20 ஆக இருந்தால், ரிலையன்ஸ் நிறுவனத்தில் அதிகாரிகளாக அல்லாதவர்களின் எண்ணிக்கையைக் கண்டறியவும்.

  1. 160
  2. 120
  3. 60
  4. 180

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 120

Average Question 12 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டவை:

அனைத்து ஊழியர்களின் சராசரி ஊதியம் = ரூ. 15000

அதிகாரிகளின் சராசரி ஊதியம் = ரூ. 45000

அதிகாரிகளாக அல்லாதவர்களின் சராசரி ஊதியம் = ரூ. 10000

அதிகாரிகளின் எண்ணிக்கை = 20

கணக்கீடு:

அதிகாரிகளாக அல்லாதவர்களின் எண்ணிக்கை x ஆக இருக்கட்டும்.

அனைத்து ஊழியர்களின் மொத்த எண்ணிக்கை = x + 20

அனைத்து ஊழியர்களின் மொத்த

ஊதியம் = (x + 20) × 15000

⇒ 15000x + 300000      ----(1)

அதிகாரிகளின் மொத்த ஊதியம் = 20 × 45000 = 900000

அதிகாரிகளாக அல்லாதவர்களின் மொத்த

ஊதியம் = x × 10000 = 10000x

முழு ஊழியர்களின் மொத்த

ஊதியம் = 900000 + 10000x ---- (2)

சமன்பாடு (1) மற்றும் (2) - இல் இருந்து

⇒ 10000x + 900000 = 15000x + 300000

⇒ 5000x = 600000

⇒ x = 120

 alligation

அதிகாரிகள் அல்லாதவர்களுக்கு அதிகாரிகளின் விகிதம் = 5000 30000 = 1 6
 
அதிகாரிகளின் எண்ணிக்கை = 1 அலகு = 20
 
பின்னர், அதிகாரிகள் அல்லாதவர்கள் = 6 அலகு = 120
 
∴ ரிலையன்ஸ் நிறுவனத்தில் அதிகாரிகளாக அல்லாதவர்களின் எண்ணிக்கை 120 ஆக உள்ளது.

40 எண்களின் சராசரி 71 ஆகும். 100 என்ற எண்ணானது 140ஆல் மாற்றப்பட்டால், சராசரியானது எவ்வளவு அதிகரிக்கும்?

  1. 3
  2. 4
  3. 2
  4. 1

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 1

Average Question 13 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டுள்ளவை:

40 எண்களின் சராசரி = 71

சூத்திரம்:

சராசரி = மொத்த மதிப்பீடுகளின் கூட்டுத்தொகை/மதிப்பீடுகளின் மொத்த எண்ணிக்கை 

கணக்கீடு:

40 எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 40 × 71 = 2840

40 எண்களின் புதிய கூட்டுத்தொகை = 2840 – 100 + 140 = 2880

40 எண்களின் புதிய சராசரி = 2880/40 = 72

∴ அதிகரித்த சராசரி = 72 – 71 = 1

 

Shortcut Trick 

புதிய சராசரி = பழைய சராசரி + (எண்களில் ஏற்பட்ட மாற்றம்/மொத்த எண்ணிக்கை)

40 எண்களின் புதிய சராசரி = 71 + (140 – 100)/40 = 71 + 1 = 72

∴ அதிகரித்த சராசரி = 72 – 71 = 1

 

  Shortcut Trick 

அதிகரித்த சராசரி = எண்களில் ஏற்பட்ட மாற்றம்/மொத்த எண்ணிக்கை

⇒ (140 - 100)/40

⇒ 40/40

 1

ஒரு குழுவில் உள்ள 20 மாணவமாணவிகளின் சராசரி எடை 54 கிலோகிராம். சராசரி எடை 52 கிலோகிராம் கொண்ட 12 மாணவமாணவிகள் குழுவில் சேர்ந்தால், சராசரியாக 56 கிலோகிராம் எடையுள்ள 7 மாணவமாணவிகள் குழுவிலிருந்து வெளியேறினால், குழுவில் மீதமுள்ள மாணவமாணவிகளின் சராசரி எடை (கிலோகிராமில்) என்னவாக இருக்கும்?

  1. 53.84
  2. 51.96
  3. 52.48
  4. 54.24

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 52.48

Average Question 14 Detailed Solution

Download Solution PDF

கொடுக்கப்பட்டது:-

20 மாணவமாணவிகளின் சராசரி எடை = 54 கிலோகிராம்

12 மாணவமாணவிகளின் சராசரி எடை = 52 கிலோகிராம்

7 மாணவமாணவிகளின் சராசரி எடை = 56 கிலோகிராம்

பயன்படுத்திய சூத்திரம்:-

சராசரி = (அனைத்து எடையின் கூட்டுத்தொகை)/(எடையின் மொத்த எண்ணிக்கை)

கணக்கீடு:-

கேள்வியின் படி-

⇒ (20 மாணவமாணவிகளின்  கூட்டுத்தொகை)/20 = 54

⇒ 20 மாணவமாணவிகளின் கூட்டுத்தொகை = 54 × 20

⇒ 20 மாணவமாணவிகளின் கூட்டுத்தொகை = 1080

∴ 12 மாணவமாணவிகளின் கூட்டுத்தொகை = 52 × 12

⇒ 12 மாணவமாணவிகளின் கூட்டுத்தொகை = 624

⇒ 7 மாணவமாணவிகளின் கூட்டுத்தொகை = 56 × 7

⇒ 7 மாணவமாணவிகளின் கூட்டுத்தொகை = 392

மீதமுள்ள மாணவமாணவிகளின் சராசரி = (20 மாணவமாணவிகளின் தொகை + 12 மாணவமாணவிகளின் தொகை - 7 மாணவமாணவிகளின் தொகை)/(20 + 12 - 7)

மீதமுள்ள மாணவமாணவிகளின் சராசரி = (1080 + 624 - 392)/25

மீதமுள்ள மாணவமாணவிகளின் சராசரி = 1312/25 = 52.48

மீதமுள்ள மாணவமாணவிகளின் சராசரி 52.48.

12 எண்களின் சராசரி 15 ஆகும். இத்துடன் எண் 41 சேர்க்கப்பட்டால், இந்த 13 எண்களின் சராசரி என்னவாக இருக்கும்?

  1. 16
  2. 18
  3. 19
  4. 17

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 17

Average Question 15 Detailed Solution

Download Solution PDF

எண்களின் சராசரி = எண்களின் கூட்டுத்தொகை/ மொத்த எண்கள்

முதல் 12 எண்களின் சராச 15 ஆகும்

12 எண்களின் கூட்டுத்தொகை = 15 × 12 = 180

புதிய எண் 41 சேர்க்கப்படுகிறது

13 எண்களின் சராசரி = (12 எண்களின் கூட்டுத்தொகை + 13வது number)/13

சராசரி = (180 + 41)/13 = 221/13 = 17

Get Free Access Now
Hot Links: teen patti master gold teen patti master gold apk teen patti dhani teen patti gold online teen patti winner