ఘనాకార ఆకృతులు MCQ Quiz in తెలుగు - Objective Question with Answer for Plane Figures - ముఫ్త్ [PDF] డౌన్‌లోడ్ కరెన్

Last updated on Jul 4, 2025

పొందండి ఘనాకార ఆకృతులు సమాధానాలు మరియు వివరణాత్మక పరిష్కారాలతో బహుళ ఎంపిక ప్రశ్నలు (MCQ క్విజ్). వీటిని ఉచితంగా డౌన్‌లోడ్ చేసుకోండి ఘనాకార ఆకృతులు MCQ క్విజ్ Pdf మరియు బ్యాంకింగ్, SSC, రైల్వే, UPSC, స్టేట్ PSC వంటి మీ రాబోయే పరీక్షల కోసం సిద్ధం చేయండి.

Latest Plane Figures MCQ Objective Questions

ఘనాకార ఆకృతులు Question 1:

ఒక చతురస్రం యొక్క భుజము మరియు వికర్ణముల పొడవులు రెండు అసమాన వృత్తాల వ్యాసాలకు సమానమైతే, చిన్న వృత్తం మరియు పెద్ద వృత్తాల వైశాల్యాల నిష్పత్తి  

  •  

  1. 2:3
  2. 1:3
  3. 1:2
  4. 2:5

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 1:2

Plane Figures Question 1 Detailed Solution

ఘనాకార ఆకృతులు Question 2:

210 మీ × 120 మీ లు కొలతలుగా గల ఒక దీర్ఘ చతురస్రాకారపు స్థలం యొక్క పొడవుకు, వెడల్పుకు సమాంతరంగా ఉంటూ స్థలానికి మధ్యగా వెలుతున్న 12 మీ. ల వెడల్పు గల రెండు రోడ్లు ఆ స్థలాన్ని 4 సమాన భాగాలుగా విభజిస్తున్నాయి. అయితే ఒక్కొక్క భాగం యొక్క వైశాల్యం (చ.మీటర్లలో)

  1. 10,692
  2. 6,300 
  3. 3,816 
  4. 5,346

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 5,346

Plane Figures Question 2 Detailed Solution

ఘనాకార ఆకృతులు Question 3:

17 మీటర్ల పొడవు గల ఒక తీగను రెండు భాగాలుగా కత్తిరించారు. ఒక భాగంతో చతురస్రం, మరియొక భాగంతో సమబాహు త్రిభుజమును తయారు చేశారు. చతురస్ర వైశాల్యం చ|| మీటర్లు, చుట్టుకొలత B మీటర్లు, B = 2A అయితే, చతురస్రం, త్రిభుజముల వైశాల్యాల నిష్పత్తి

  1. 8 : 9
  2. 16√3 : 27
  3. 12 : 13
  4. 16 : 12√3

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 16√3 : 27

Plane Figures Question 3 Detailed Solution

ఇవ్వబడింది:

తీగ పొడవు = 17 మీటర్లు

చతురస్రం చుట్టుకొలత = B మీటర్లు

చతురస్రం వైశాల్యం = A చ.మీటర్లు

B = 2A

ఉపయోగించిన సూత్రం:

చతురస్రం చుట్టుకొలత = 4 × భుజం

చతురస్రం వైశాల్యం = భుజం2

సమబాహు త్రిభుజం చుట్టుకొలత = 3 × భుజం

సమబాహు త్రిభుజం వైశాల్యం = (√3/4) × భుజం2

గణనలు:

చతురస్రం భుజం = x మీటర్లు అనుకుందాం, కాబట్టి:

చతురస్రం చుట్టుకొలత = 4x = B, మరియు చతురస్రం వైశాల్యం = x2 = A

ఇవ్వబడింది B = 2A:

⇒ 4x = 2x2

⇒ x = 2 మీటర్లు (x = 0 ని పరిగణించకూడదు ఎందుకంటే అది ఆచరణయోగ్యం కాదు)

చతురస్రం చుట్టుకొలత = 4 × 2 = 8 మీటర్లు

మిగిలిన తీగ పొడవు = 17 - 8 = 9 మీటర్లు

సమబాహు త్రిభుజం కోసం, భుజం = y మీటర్లు అనుకుందాం:

త్రిభుజం చుట్టుకొలత = 3y = 9

⇒ y = 3 మీటర్లు

సమబాహు త్రిభుజం వైశాల్యం = (√3/4) × y2 = (√3/4) × 32 = (√3/4) × 9 = (9√3)/4 చ.మీటర్లు

చతురస్రం వైశాల్యం = x2 = 22 = 4 చ.మీటర్లు

చతురస్రం మరియు త్రిభుజం వైశాల్యాల నిష్పత్తి:

⇒ 4 : (9√3)/4

⇒ 16 : 9√3

⇒ 16√3 : 27

∴ సరైన సమాధానం ఎంపిక (2).

ఘనాకార ఆకృతులు Question 4:

ఒక వృత్తకారపు స్తంభం చుట్టూ ఒక దీర్ఘ చతురస్రాకారపు బాటను దాని లోపలి భుజము ప్రతీదీ స్థలాన్ని ఒక బిందువు వద్ద తాకేటట్లు 5 మీటర్ల వెడల్పుతో, ఒక బాటను నిర్మించారు. స్థలం యొక్క వైశాల్యం 61,600 చ.సెం. మీటర్లుగా ఉండి, టను నిర్మించడానికి చ. మీటరుకు 100 రూపాయలు ఖర్చు అయితే, బాటను నిర్మించడానికి కావలసిన మొత్తం (రూపాయలలో)

  1. 4,35,000
  2. 7,56,000
  3. 5,70,000
  4. 6,75,000

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 5,70,000

Plane Figures Question 4 Detailed Solution

ఇవ్వబడింది:

దీర్ఘచతురస్రాకార ట్రాక్ వెడల్పు = 5 మీటర్లు

వృత్తాకార క్షేత్రం వైశాల్యం = 61,600 చదరపు మీటర్లు

ట్రాక్ నిర్మాణ వ్యయం = చదరపు మీటరుకు ₹100

ట్రాక్ యొక్క అంతర్గత భాగం ఒక బిందువు వద్ద వృత్తాకార క్షేత్రాన్ని తాకుతుంది (వృత్తాకార క్షేత్రం ట్రాక్ యొక్క అంతర్గత సరిహద్దులో అంతర్లీనంగా ఉందని ఇది సూచిస్తుంది).

ఉపయోగించిన సూత్రం:

వృత్త వైశాల్యం = \(\pi r^2\)

చతురస్ర వైశాల్యం = భుజం2

ఒక వృత్తం చతురస్రంలో అంతర్లీనంగా ఉంటే, చతురస్రం యొక్క భుజం వృత్తం యొక్క వ్యాసంకు సమానం.

వ్యయం = వైశాల్యం \(\times\) ప్రమాణ వైశాల్యం ధర

గణనలు:

⇒ మొదట, దాని వైశాల్యాన్ని ఉపయోగించి వృత్తాకార క్షేత్రం యొక్క వ్యాసార్థం (r) కనుగొనండి:

వైశాల్యం = \(\pi r^2\)

61,600 = \(\frac{22}{7}\) \(\times\) r2

⇒ r2 = \(\frac{61600 \times 7}{22}\)

⇒ r2 = 2800 \(\times\) 7

⇒ r2 = 19600

⇒ r = \(\sqrt{19600}\) = 140 మీటర్లు

⇒ దీర్ఘచతురస్రాకార ట్రాక్ యొక్క ప్రతి అంతర్గత భాగం ఒక బిందువు వద్ద వృత్తాకార క్షేత్రాన్ని తాకుతుంది కాబట్టి, వృత్తాకార క్షేత్రం ట్రాక్ యొక్క అంతర్గత సరిహద్దులో అంతర్లీనంగా ఉంది. ఇది జరగాలంటే, ట్రాక్ యొక్క అంతర్గత సరిహద్దు ఒక చతురస్రంగా ఉండాలి మరియు ఈ చతురస్రం యొక్క భుజం వృత్తాకార క్షేత్రం యొక్క వ్యాసానికి సమానం.

⇒ వృత్తాకార క్షేత్రం వ్యాసం = 2 \(\times\) r = 2 \(\times\) 140 = 280 మీటర్లు.

⇒ ట్రాక్ యొక్క అంతర్గత చతురస్రం యొక్క భుజం పొడవు (sinner) = 280 మీటర్లు.

⇒ ట్రాక్ ఈ అంతర్గత చతురస్రం చుట్టూ ఏకరీతి వెడల్పు 5 మీటర్లు కలిగి ఉంది.

⇒ ట్రాక్ యొక్క బాహ్య చతురస్రం యొక్క భుజం పొడవు (souter) = sinner + 2 \(\times\) (ట్రాక్ వెడల్పు)

⇒ souter = 280 + 2 \(\times\) 5 = 280 + 10 = 290 మీటర్లు.

⇒ ట్రాక్ వైశాల్యం = బాహ్య చతురస్ర వైశాల్యం - అంతర్గత చతురస్ర వైశాల్యం

ట్రాక్ వైశాల్యం = souter2 - sinner2

ట్రాక్ వైశాల్యం = 2902 - 2802

⇒ ఐడెంటిటీ సూత్రం (a2 - b2) = (a - b)(a + b) ను ఉపయోగించి:

ట్రాక్ వైశాల్యం = (290 - 280) \(\times\) (290 + 280)

ట్రాక్ వైశాల్యం = 10 \(\times\) 570

⇒ ట్రాక్ వైశాల్యం = 5700 చదరపు మీటర్లు.

⇒ ట్రాక్ నిర్మాణ వ్యయం = ట్రాక్ వైశాల్యం \(\times\) చదరపు మీటరుకు వ్యయం

వ్యయం = 5700 \(\times\) 100

⇒ వ్యయం = 570,000 రూపాయలు

∴ ట్రాక్ నిర్మాణానికి అవసరమైన మొత్తం ₹570,000.

ఘనాకార ఆకృతులు Question 5:

ఈ క్రింది చిత్రంలోని చతురస్ర వైశాల్యం 1 చ.యూ. షేడ్ చేయబడిన ప్రాంత వైశాల్యం (\(\pi=\frac{22}{7}\) గా తీసికొనుము) (చ.యూ.లలో)

qImage67b03fb6deae1077da910449

  1. \(\frac{17}{28}\)
  2. \(\frac{19}{28}\)
  3. \(\frac{23}{28}\)
  4. \(\frac{25}{28}\)

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : \(\frac{17}{28}\)

Plane Figures Question 5 Detailed Solution

- bijoux-oeil-de-tigre.com

యూనిట్ చతురస్రం: చతురస్రం యొక్క భుజం పొడవు \(1\) యూనిట్, కాబట్టి దాని మొత్తం వైశాల్యం: \(1 \times 1 = 1\) చదరపు యూనిట్.

కాలిభాగాలు: ఈ చిత్రంలో రెండు కాలివృత్తాలు ఉన్నాయి, ప్రతి వృత్తం యొక్క వ్యాసార్థం \(r = 0.5\) యూనిట్లు (భుజం పొడవులో సగం).

కాలివృత్తాల వైశాల్యాన్ని లెక్కించడం:

  • ఒక కాలివృత్తం వైశాల్యం: \(\frac{1}{4} \pi r^2 = \frac{1}{4} \times \frac{22}{7} \times (0.5)^2 = \frac{11}{56}\) చదరపు యూనిట్లు
  • రెండు కాలివృత్తాల మొత్తం వైశాల్యం: \(2 \times \frac{11}{56} = \frac{11}{28}\) చదరపు యూనిట్లు

షేడ్ చేయబడిన ప్రాంతాన్ని నిర్ణయించడం:

షేడ్ చేయబడిన ప్రాంతం అనేది కాలివృత్తాలచే కప్పబడని చతురస్రం యొక్క భాగం:

షేడ్ చేయబడిన వైశాల్యం = మొత్తం వైశాల్యం - కాలివృత్తాల వైశాల్యం

\(1 - \frac{11}{28} = \frac{17}{28}\) చదరపు యూనిట్లు

షేడ్ చేయబడిన ప్రాంతం వైశాల్యం: \(\boxed{\dfrac{17}{28}}\)

Top Plane Figures MCQ Objective Questions

చతురస్రాకార పొలం చుట్టూ ఉన్న బాట యొక్క వెడల్పు 4.5 మీ మరియు దాని వైశాల్యం 105.75 మీ2. మీటర్కు రూ. 100 చొప్పున పొలానికి కంచె వేయడానికి అయ్యే ఖర్చు ఎంత? 

  1. రూ. 275
  2. రూ. 550
  3. రూ. 600
  4. రూ. 400

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : రూ. 550

Plane Figures Question 6 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చిన దత్తాంశం:

చతురస్రాకార పొలం చుట్టూ ఉన్న మార్గం వెడల్పు = 4.5 మీ

బాట యొక్క వైశాల్యం= 105.75 మీ2

ఉపయోగించిన సూత్రం:

చతురస్రం చుట్టుకొలత = 4 × భుజం

చతురస్రం యొక్క వైశాల్యం = (భుజం)2

సాధన:

F2 SSC Pranali 13-6-22 Vikash kumar D6

పొలం యొక్క ప్రతి భుజం = x అనుకుందాం

అప్పుడు, బాట ప్రతి భుజం = x + 4.5 + 4.5 = x + 9

So, (x + 9)2 - x2 = 105.75

⇒ x2 + 18x + 81 - x2 = 105.75

⇒ 18x + 81 = 105.75

⇒ 18x = 105.75 - 81 = 24.75

⇒ x = 24.75/18 = 11/8

చతురస్రాకార పొలంయొక్క ప్రతి భుజం = 11/8 మీ

చుట్టుకొలత = 4 × (11/8) = 11/2 మీ

కాబట్టి, కంచెకి అయ్యే మొత్తం ఖర్చు = (11/2) × 100 = రూ. 550

పొలానికి కంచె వేయడానికి రూ. 550

షార్ట్ కట్ ట్రిక్

ఇలాంటి ప్రశ్నలలో,

చతురస్రం వెలుపల బాట యొక్క వైశాల్యం,

⇒ (2a + 2w)2w = 105.75

ఇక్కడ, a అనేది చతురస్రం యొక్క ఒక భుజం మరియు w అనేది చతురస్రం యొక్క వెడల్పు

⇒ (2a + 9)9 = 105.75

⇒ 2a + 9 = 11.75

⇒ 2a = 2.75

చతురస్రం యొక్క చుట్టుకొలత =4a

⇒ 2 × 2a = 2 × 2.75 = 5.50

కంచే ఖర్చు = 5.50 × 100 = 550

∴ పొలానికి కంచే వేయడానికి అయ్యే ఖర్చు రూ. 550

వృత్తం యొక్క ఒక చాపం పొడవు 4.5π సెం.మీ మరియు దానిచే పరివేష్టితమైన సెక్టార్ యొక్క వైశాల్యం 27π సెం.మీ2. వృత్తం యొక్క వ్యాసం (సెం.మీలో) ఎంత?

  1. 12
  2. 24
  3. 9
  4. 18

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 24

Plane Figures Question 7 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చినవి :

వృత్తం యొక్క ఒక చాపం పొడవు 4.5π.

దానిచే పరివేష్టితమైన సెక్టార్ యొక్క వైశాల్యం 27π సెం.మీ2.

ఉపయోగించిన సూత్రం :

సెక్టార్ వైశాల్యం = θ/360 x πr2

చాపం పొడవు = θ/360 x 2πr

గణన :

F1 Railways Savita 31-5-24 D1

ప్రశ్న ప్రకారం,

⇒ 4.5π = θ/360 x 2πr

⇒ 4.5 = θ/360 x 2r -----------------(1)

⇒ 27π = θ/360 x πr2

⇒ 27 = θ/360 x r2 ---------------(2)

సమీకరణం (1) ÷ (2) చేయడం

⇒ 4.5/27 = 2r/πr2

⇒ 4.5/27 = 2/r

⇒ r = (27 x 2)/4.5

⇒ వ్యాసం = 2r = 24

∴ సరైన సమాధానం 24.

సమబాహు త్రిభుజం భుజం 34% పెరిగితే, దాని వైశాల్యం ఎంత శాతం పెరుగుతుంది?

  1. 70.65%
  2. 79.56%
  3. 68.25%
  4. 75.15%

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 79.56%

Plane Figures Question 8 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చినది:

సమబాహు త్రిభుజం యొక్క భుజాలు 34% పెంచబడ్డాయి.

ఉపయోగించిన సూత్రం:

సమర్థవంతమైన పెరుగుదల % = పెరుగుదల.% + పెరుగుదల.% + (పెరుగుదల2/100)

గణన:

సమర్థవంతమైన పెరుగుదల = 34 + 34 + {(34 × 34)/100}

⇒ 68 + 11.56 = 79.56%

∴ సరైన సమాధానం 79.56%.

ఒక తీగ  22 సెం.మీ. ల భుజం గల చతురస్రంగా మలచబడింది.  తీగను వృత్తంగా మలిచితే, దాని వ్యాసార్థం ఎంత ఉంటుంది:

  1. 22 సెం.మీ
  2. 14 సెం.మీ
  3. 11 సెం.మీ
  4. 7 సెం.మీ

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 14 సెం.మీ

Plane Figures Question 9 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చిన దత్తాంశం:

చతురస్రం యొక్క భుజం = 22 సెం.మీ

ఉపయోగించిన సూత్రం:

చతురస్రం యొక్క  చుట్టుకొలత = 4 × a (ఇక్కడ a = చతురస్రం భుజం )

వృత్తం యొక్క చుట్టుకొలత = 2 × π × r (ఇక్కడ r = వృత్తం యొక్క వ్యాసార్థం)

సాధన:

వృత్తం యొక్క వ్యాసార్థం r అని అనుకుందాం

⇒ చతురస్రం యొక్క  చుట్టుకొలత = 4 × 22 = 88 సెం.మీ

⇒ వృత్తం యొక్క  చుట్టుకొలత = 2 × π × r

⇒ 88 = 2 × (22/7) × r

⇒ \(r = {{88\ \times\ 7 }\over {22\ \times \ 2}}\)

⇒ r = 14 సెం.మీ

∴ అవసరమైన ఫలితం 14 సెం.మీ.

గంటకు 132 కిమీ వేగాన్ని నిర్వహించడానికి కారు చక్రం నిమిషానికి ఎన్ని భ్రమణాలు చేస్తుంది? కారు చక్రం యొక్క వ్యాసార్థం 14 సెం.మీ.

  1. 2500
  2. 1500
  3. 5500
  4. 3500

Answer (Detailed Solution Below)

Option 1 : 2500

Plane Figures Question 10 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చినది:

కారు చక్రం యొక్క వ్యాసార్థం = 14 సెం.మీ

కారు వేగం = 132 km/hr

ఉపయోగించిన సూత్రం:

చక్రం వృత్తపరిధి = \(2\pi r\)

1 కి.మీ = 1000 మీ

1మీ = 100 సెం.మీ

1గం = 60 నిమిషాలు.

గణన:

ఒక నిమిషంలో చక్రం కవర్ చేసిన దూరం = \(\frac{132 \times 1000 \times 100}{60}\) = 220000 సెం.మీ.

చక్రం యొక్క వృత్తపరిధి = \(2\pi r\) = \(2\times \frac{22}{7} \times 14\)= 88 సెం.మీ

∴ ఒక భ్రమణంలో చక్రం కవర్ చేసిన దూరం = 88 సెం.మీ

∴ ఒక నిమిషంలో భ్రమణాల సంఖ్య = \(\frac{220000}{88}\) = 2500.

∴ కాబట్టి సరైన సమాధానం 2500.

రాంబస్ యొక్క ఒక భుజం పొడవు 37 సెం.మీ. మరియు దాని వైశాల్యం 840 సెం.మీ2. అయితే దాని కర్ణాల పొడవుల మొత్తాన్ని కనుగొనండి.

  1. 84 సెం.మీ.
  2. 47 సెం.మీ.
  3. 42 సెం.మీ.
  4. 94 సెం.మీ.

Answer (Detailed Solution Below)

Option 4 : 94 సెం.మీ.

Plane Figures Question 11 Detailed Solution

Download Solution PDF
P మరియు Q లు రాంబస్ యొక్క వికర్ణాల పొడవులు అనుకుందాం,

రాంబస్ వైశాల్యం = రెండు వికర్ణాల లబ్ధం/ 2,

840 = P × Q /2,

 P × Q = 1680,

పైథాగరియన్ సిద్ధాంతాన్ని ఉపయోగించి మనకు లభిస్తుంది,

(P/2) 2 + (Q/2) 2 = 37 2

⇒ P 2 + Q 2 = 1369 × 4

 P 2 + Q 2 = 5476

పరిపూర్ణ చతురస్ర సూత్రాన్ని ఉపయోగించి మనకు లభిస్తుంది,

(P + Q) 2 =  P2 + 2PQ + Q2

 (P + Q)2 = 5476 + 2 × 1680

 P + Q = 94

కాబట్టి ఎంపిక 4 సరైనది.

సమద్విబాహు త్రిభుజం ABCలో, AB = AC = 26 సెం.మీ మరియు BC = 20 సెం.మీ అయితే, ABC త్రిభుజం వైశాల్యాన్ని కనుగొనండి.

  1. 180 సెం.మీ 2
  2. 240 సెం.మీ 2
  3. 220 సెం.మీ 2
  4. 260 సెం.మీ 2

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : 240 సెం.మీ 2

Plane Figures Question 12 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చిన:

సమద్విబాహు త్రిభుజం ABCలో,

AB = AC = 26 సెం.మీ మరియు BC = 20 సెం.మీ.

లెక్కలు:

F1 Ashish Ravi 25.10.21 D1

ఈ త్రిభుజం ABCలో,

∆ADC = 90° (సమద్విబాహు త్రిభుజంలో మధ్య బిందువు వద్ద వ్యతిరేక శీర్షం నుండి అసమాన భుజం వరకు ఒక రేఖ ద్వారా ఏర్పడిన కోణం 90°)

కాబట్టి,

AD² + BD² = AB² (పైథాగరస్ సిద్ధాంతం ద్వారా)

⇒ AD² = 576

⇒ AD = 24

త్రిభుజం వైశాల్యం = ½(భూమి × ఎత్తు)

⇒ ½(20 × 24) (త్రిభుజం వైశాల్యం = (1/2) భూమి × ఎత్తు)

⇒ 240 సెం.మీ

∴ సరైన ఎంపిక ఎంపిక 2.

చదరపు పొలానికి మీటరుకు రూ.20 చొప్పున ఫెన్సింగ్ వేయడానికి రూ.10080 ఖర్చవుతుంది. చదరపు మీటరుకు రూ.50 చొప్పున పొలం లోపల ఫెన్సింగ్ వెంబడి మూడు మీటర్ల వెడల్పు గల పేవ్ మెంట్ వేయడానికి ఎంత ఖర్చవుతుంది?

  1. రూ. 37500
  2. రూ. 73800
  3. రూ. 77400
  4. ఇవి ఏవి కావు

Answer (Detailed Solution Below)

Option 2 : రూ. 73800

Plane Figures Question 13 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చింది:

ఫెన్సింగ్ మొత్తం ఖర్చు = రూ. 10080

మీటరుకు ఫెన్సింగ్ ఖర్చు = రూ. 20

ఉపయోగించిన భావన:

చుట్టుకొలత =  మొత్తం ఖర్చు/ మీటరుకు ఖర్చు

పేవ్ మెంట్ యొక్క వైశాల్యం = బాహ్య చతురస్రాకారం యొక్క వైశాల్యం - లోపలి చతురస్రం యొక్క వైశాల్యం.

గణన:

ప్రశ్న ప్రకారం..

ఫెన్సింగ్ యొక్క మొత్తం ఖర్చు = 10080

చతురస్రం చుట్టుకొలత = 10080/20 = 504 మీ

చతురస్రాకారం యొక్క ⇒ భుజం= 504/4 = 126 మీ

F1 Defence Savita 27-12-23 D1

రేఖాచిత్రం ప్రకారం,

పేవ్ మెంట్ వెడల్పు = 2 × 3 మీ = 6 మీ

లోపలి చతురస్రం యొక్క వైపు = 126 - 6 = 120 మీ

పేవ్ మెంట్ వైశాల్యం = (126 × 126) - (120 × 120)

⇒ పేవ్ మెంట్ వైశాల్యం = 1476

పేవ్ మెంట్ ఖర్చు = 1476 × 50 = రూ. 73800.

పేవ్ మెంట్ ధర రూ.73,800.

దీర్ఘచతురస్రాకార గడ్డి ప్లాట్లు 112 మీటర్ల పొడవు మరియు 78 మీటర్ల వెడల్పుతో ఉంటాయి. ఇది ప్లాట్ లోపలి భాగంలో దాని చుట్టూ 2.5 మీటర్ల వెడల్పు గల ప్రయాణ మార్గాన్ని కలిగి ఉంది. మార్గం యొక్క వైశాల్యాన్ని కనుగొనండి?

  1. 825 మీ2
  2. 725 మీ2
  3. 925 మీ2
  4. 900 మీ2

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 925 మీ2

Plane Figures Question 14 Detailed Solution

Download Solution PDF

ఇచ్చినది:

బయటి దీర్ఘ చతురస్రం పొడవు = 112 మీ

బాహ్య దీర్ఘచతురస్రం యొక్క వెడల్పు = 78 మీ

రహదారి వెడల్పు = 2.5 మీ

ఉపయోగించిన సూత్రం:

రహదారి వైశాల్యం = ప్లాట్ యొక్క వైశాల్యం - రహదారి లేని వైశాల్యం

దీర్ఘ చతురస్రం యొక్క వైశాల్యం = పొడవు x వెడల్పు

గణన:

F1 Vinanti Defence 02.02.23 D11

బొమ్మ నుండి:

లోపలి దీర్ఘచతురస్రం పొడవు = (78 - 5) = 73 మీ

లోపలి దీర్ఘ చతురస్రం వెడల్పు = (112 - 5) = 107 మీ

రహదారి వైశాల్యం = దీర్ఘచతురస్రాకార ప్లాట్ యొక్క వైశాల్యం - లోపలి దీర్ఘచతురస్రం యొక్క వైశాల్యం

⇒ A = (112 x 78) - (107 x 73)

⇒ A = 8736 − 7811

⇒ A = 925 మీ2

మార్గం యొక్క వైశాల్యం 925 మీ2

 Alternate Method

ఉపయోగించిన భావన:

ఒక దీర్ఘచతురస్రం యొక్క పొడవు = L, వెడల్పు = B మరియు మార్గం యొక్క వెడల్పు = W

మార్గం దీర్ఘచతురస్రం లోపల ఉంటే, అప్పుడు

మార్గం యొక్క వైశాల్యం = (L + B - 2W) x 2W

గణన:

ప్రశ్న ప్రకారం,

L = 112, B = 78 మరియు W = 2.5

మార్గం యొక్క వైశాల్యం = (112 + 78 - 5) x 5 = 925 మీ2

ఒక త్రిభుజం చుట్టుకొలత 28 సెం.మీ మరియు దాని అంతర్వృత్త వ్యాసార్థం 3.5 సెం.మీ అయితే, దాని వైశాల్యం ఎంత?

  1. 35 cm2
  2. 42 cm2
  3. 49 cm2
  4. 28 cm2

Answer (Detailed Solution Below)

Option 3 : 49 cm2

Plane Figures Question 15 Detailed Solution

Download Solution PDF

త్రిభుజం యొక్క అర్ధ చుట్టుకొలత (s) = 28/2 = 14

మనకు తెలిసినట్లుగా,

త్రిభుజం యొక్క వైశాల్యం = అంతర్వృత్త వ్యాసార్థం x S = 3.5 x 14 = 49 cm2
Get Free Access Now
Hot Links: teen patti real money app teen patti gold real cash teen patti casino apk